คำเตือน : โฆษณาผิดห้อง โฆษณาซ้ำๆ กัน ตอบหรืออัพเดทกระทู้ตัวเอง ( ปั๊มกระทู้ ) ตอบแบบขอไปที ลบกระทู้และแบน User โดยไม่มีการเตือนนะครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการ โอน รถ กระป้อ  (อ่าน 7712 ครั้ง)

ออฟไลน์ beleave

• กะป๊อจูเนียร์
  • *
  • Like
  • -ให้ Like: 0
  • -รับ Like: 0
เรื่องการ โอน รถ กระป้อ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 09:53:20 am »
ใครพอมีประสบการณ์ในเรื่องการ โอน รถกระป้อ บ้างครับเห็นเขาว่ามันเป็นรถ ควบคุม ใช่รึเปล่า
พอดีรถผมเป็นทะเบียน กรุงเทพ ชื่อในเล่มเป็นคนลำปาง ป้ายเป็นตัวเลขสีฟ้า ยังไม่ได้ไปโอนเลย

ออฟไลน์ กัลยกร

• *
  • Like
  • -รับ Like: 1
Re: เรื่องการ โอน รถ กระป้อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 10:09:06 am »
 :xnyucai - 13: ลองดูนะค่ะ พอดีก็หาข้อมูลเหมือนกัน เห็นคนที่รับทำ ทะเบียน พรบ เป็น อาชีพที่ดิฉันรู้จัก บอกว่ายุ่งยากพอสมควร เพระว่าดิฉันก็เล็งใว้เหมือนกัน ของถูกแล้วถูกต้องกับรถประเภทนี้ หรือรถคลาสสิคต้องดูดีๆจริง ไม่ใช่เนื้อคู่นี่อาจ หน้ามืดได้เหมือนกันเอาใจช่วยค่ะ
ประเภทของป้ายทะเบียนนั้นสามารถใช้จำแนกประเภทการใช้งานรถได้ ดังนี้

1.ป้ายขาวอักษรดำ คือ ป้ายทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 ที่นั่ง
2.ป้ายขาวอักษรฟ้า คือ ป้ายทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกิน 7 ที่นั่ง
3.ป้ายขาวอักษรเขียว คือ ป้ายทะเบียนกระบะ
4.ป้ายเหลืองอักษรดำ คือ ป้ายรถรับจ้าง
5.ป้ายเหลืองอักษรฟ้า คือ ป้ายรถกระป๊อ
6.ป้ายเหลืองอักษรเขียว คือ ป้ายรถตุ๊กตุ๊ก
สำหรับป้ายทะเบียนรถอีกประเภทหนึ่งคือป้ายทะเบียนกราฟิก ซึ่งมีขึ้นภายหลังป้ายทะเบียนแบบปกติ ป้ายทะเบียนนี้จะมีพื้นหลังเป็นรูปภาพ สำหรับเลขทะเบียนรถที่มีลักษณะพิเศษ (เลขสวย) เช่น กก 9999 ซึ่งเลขทะเบียนเหล่านี้จะถูกเปิดประมูลโดยกรมการขนส่งทางบก ป้ายทะเบียนชนิดนี้จะมีภาพพื้นหลังป้าย ที่สื่อถึงจังหวัดนั้นๆ เช่น กรุงเทพมหานคร จะมีรูปวัดพระแก้ว อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย สะพานพระราม 8 เป็นพื้นหลัง เป็นต้น ปัจจุบันมีการเปิดประมูลป้ายทะเบียนกราฟิกเฉพาะที่เป็นทะเบียนของรถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 ที่นั่ง เท่านั้น
 :xnyucai - 09:
พลาดเพียงก้าว ผิดทุกก้าว๑

ออฟไลน์ Fluke

• *
  • Like
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 02:15:10 pm »
รถผม ซูบารุ มีหลังคาขายของ ทะเบียนขาด

ป้ายขาว อักษร เขียว จังหวัดเชียงใหม่

ตอนซื้อก็พากันไปที่ขนส่งเชียงใหม่เลย กลัวเหมือนกันครับเพราะก่อนโอนในเล่มไม่ได้ลงไว้ว่ามีโคลงหลังคา
พอตรวจสภาพเสร็จ ก็เข้าไปคุยกับเจ้าหน้าที่ขนส่งเรื่องโคลงหลังคา บอกเจ้าหน้าที่ไปว่า เอาไปค้าขาย
ก็ไม่พบปัญหาอะไรเลยครับ หรือว่าผมโชคดี เพราะก่อนหน้านี้มีคนจะซื้อแล้วโอนไม่ได้ เพราะติดหลังคามาแล้วขนส่งไม่ให้ผ่าน

ส่วนเรื่องเป็นรถควบคุมใน กทม.หรือเปล่า ผมไม่รู้ครับ แต่เชียงใหม่ใช้ได้ปกติครับ
ทางที่ดีไปขนส่งเลยครับ ถ้าเอกสารการโอนพร้อม ใบมอบอำนาจ หรือเอกสารอื่นๆ ยังไม่หมดอายุ
ก็รีบไปตรวจเลยครับ น่าจะผ่านได้ หรือถ้าไม่ผ่านจะได้รู้เหตุผลกันไปเลยครับ

แชร์กันครับ

• *
  • Like
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 02:40:26 pm »
 :xnyucai - 12:ส่วนมากเค้าว่าที่ปัญหาเยอะก็ประมาณเลขคัสซี่ไม่ตรงประมาณนี้น่ะค่ะ แต่ดิฉันก็ไม่รู้ว่าจะไปดูตรงไหน ยังไม่เคยมีกระป้อ แต่กำลังๆๆๆเล็งๆๆๆๆๆอยู่ เพราะรู้สึกหลงเสน่ห์ไงไม่รู้ กำลังหาข้อมูลค่ะเพราะว่ากลัวมากเรื่องทะเบียน คุณ ตะนวด เขาไม่ค่อยเที่ยงน่ะค่ะในบ้านเรา ยิ่งในกรุงเทพเนี้ย ต้องถูกต้องใว้ก่อนเวลามีปัญหา ก็จะได้งัดกันไปเลย ใครพอมีเบาะแสแชร์กันค่ะ มีไรก็แนะนำได้น่ะคะ

ออฟไลน์ Fluke

• *
  • Like
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 06:13:43 pm »
คันสีแดงที่ผมเอามา ชี้เป้า ในหน้าซื้อขายไงครับ ไม่สนหรอ

• *
  • Like
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 09:05:37 pm »
 :xnyucai - 13:อ๋อคันสีแดงที่อยู่เชียงใหม่ แถว สารภีใช่ใหมค่ะ สนอยู่ค่ะเคยโทรไปถามอยู่ ใช่คนขายชื่อคุณอ๋องใช่ปล่าวค่ะ กำลังพิจรณาค่ะเพราะว่ายังไม่เห็นตัวเป็นๆ ก็คำนวณเรื่องค่าใช้จ่ายด้วย เช่นขนส่งอะไรประมาณนี้ หรือขับกลับ ก็ปลีกตัวไม่ค่อยได้ เพราะทำงานส่วนตัวต้องดูแลเองเรื่องเยอะคิดอยู่ มองใว้ สองสามคัน ชั่งใจอยู่เด๋วเจ็บหนักเหมือนมอเตอร์ไซค์ เพราะใจร้อนที่อยากได้นี่แหละค่ะ วันนี้ก็เพิ่งไปดูมาคัน หนึ่งเพิ่งกลับมาเดี๋ยวนี้ค่ะ ขอบคุณค่ะที่ช่วยชี้เป้า :xnyucai - 09:

ออฟไลน์ karma

• ช่างใหญ่อู่กะป๊อ
  • Hero Member
  • Like
  • -รับ Like: 46
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 11:39:19 pm »
แบบป้ายทะเบียนครับ :pp (11): :pp (11): :pp (11):

ออฟไลน์ tura

• *
  • Like
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 12:35:48 am »
แบบนี้ถ้าเราซื้อแบบไม่มีทะเบียนแล้วไปขอทำที่ขนส่งเองจะได้ใหมครับ

ออฟไลน์ Mojit@ro

• ภารโรงเวปกะป๊อ
  • Sr. Member
  • Like
  • -ให้ Like: 104
  • -รับ Like: 20
  • เห็นแก่ตัว...ไม่มีหัวใจ...รักใครไม่เป็น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 08:56:23 am »
รถต้องมีเอกสารใบอินวอยซ์ และเสียภาษีสรรพสามิตร ก่อนครับ
ผ่านขั้นตอนการตรวจสภาพ และให้วิศวกรของทางขนส่งรับรองก่อน
จึงจะจดทะเบียนได้ ก็ใช้เวลานาน และเงินเยอะอยู่ครับ
ส่วนรถที่นำเข้าจากญี่ปุ่น เขามีช่องทางของเขาครับ
ส่วนรถเก่านำไปจดเอง อันนี้ไม่ทราบเหมือนกัน

ออฟไลน์ jun

• Full Member
  • Like
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 01:26:03 pm »
ป้ายเหลืองอย่ากทำเป็นสว่นบุคลตอ้งเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับอย่ากทำอะพอ่ดีรถเป็นป้ายเหลืองอะครับ

ออฟไลน์ birdbirthday

• Like
  • -ให้ Like: 2
  • -รับ Like: 13
  • ขายรถ S100-s200 มีให้เลือกหลายคัน สภาพสวยๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 04:08:48 pm »
ป้ายเหลืองอย่ากทำเป็นสว่นบุคลตอ้งเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับอย่ากทำอะพอ่ดีรถเป็นป้ายเหลืองอะครับ

เพื่อนผมเคยจะซื้อรถป้ายเหลืองอยุ่คันนึง 35000 เจอแค่เปลี่ยนประเภทไป4หมื่นกว่าเลยไม่เอาเลย (ถ้าจำไม่ผิดมันแพงค่าสหกรณ์)
รับจดทะเบียนรถยนต์นำเข้า กระป้อกระบะ-ตู้ และรุ่นอื่นๆทุกรุ่น และรับดำเนินการเสียสรรพสามิตรถยนต์ทุกรุ่น  089-9770777  bird  คับ(10.00-22.00น)

ออฟไลน์ jun

• Full Member
  • Like
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 07:16:47 am »

เพื่อนผมเคยจะซื้อรถป้ายเหลืองอยุ่คันนึง 35000 เจอแค่เปลี่ยนประเภทไป4หมื่นกว่าเลยไม่เอาเลย (ถ้าจำไม่ผิดมันแพงค่าสหกรณ์)ค่าเปลียน4หมื่นกว่าเลยเหอครับค่ารถ35000+40000=75000 ผมเข้าใจถูกปะครับ

ออฟไลน์ wingx

• *
  • Like
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 04:00:18 pm »
ซื้อรถกระป๋อ ไม่ต่อภาษี ทะเบียน ไม่เสียค่าโอน แค่จ่ายเงินแล้วนำรถมาใช้ ได้เปล่า (แอบตำรวจ)อยากซื้อไว้มาขับภายในอำเภอ และหากโดนจับจะถูกยึดรถไหม หรือเสียค่าปรับเท่าไร  หลักร้อยยอมจ่าย :pp (14):(ไม่ขี้เกียจปรับ ให้มันรู้ไป)

สมาชิกที่กด Like โพสต์ของคุณ:

ออฟไลน์ karma

• ช่างใหญ่อู่กะป๊อ
  • Like
  • -รับ Like: 46
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 06:51:09 pm »
ซื้อรถกระป๋อ ไม่ต่อภาษี ทะเบียน ไม่เสียค่าโอน แค่จ่ายเงินแล้วนำรถมาใช้ ได้เปล่า (แอบตำรวจ)อยากซื้อไว้มาขับภายในอำเภอ และหากโดนจับจะถูกยึดรถไหม หรือเสียค่าปรับเท่าไร  หลักร้อยยอมจ่าย :pp (14):(ไม่ขี้เกียจปรับ ให้มันรู้ไป)
                    ก็คงโดนยึดละครับ ยัดหลักร้อยคงไม่พอมั้งครับ ผิดตั้งแต่ขับออกบ้านแล้ว ขับรถไปมัวแต่ระวังพี่หนวด มันเหนื่อยนะ อย่างน้อยๆก็ต่อ พรบ. ต่อภาษี ซะหน่อย  :pp (2): :pp (2):

พี่หนวดเป็นมนุษย์ที่คุยยากที่สุดในโลกแล้ว ถ้าเค้าจะเอา...ก็จะเอาให้ได้ละ  :pp (13): :pp (13): :pp (13):

ออฟไลน์ montre_s

• *
  • Like
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 08:13:53 am »
ยืนยันเลยครับ ย้ายจังหวัดไม่ได้ โอนได้ ต่อภาษีได้

เนื่องจากเวลาจดทะเบียน มีการกินกันก้อนใหญ่ไปแล้ว (ใครกินก็รับผิดชอบเอง) โดนมาแล้ว

ย้ายปลายทางแล้วเข้าไม่ได้ต้องย้ายกลับที่เดิม

สมาชิกที่กด Like โพสต์ของคุณ: